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“ULEMAVU BARANI AFRIKA”

EPISODE 7: “Kupigania usawa”

AUTHOR: Chrispin Mwakideu

EDITORS: Andrea Schmidt, Aboubakary Liongo

List of characters / Episode 7:

MSIMULIZI

SCENE ONE: INSIDE THE LIVING ROOM OF THE MALI'S

e Kangwa (mke, 18)
e Bw. Mali (mume, 50)
e BIl. Mali (mke, 45)

SCENE TWO : MARKET PLACE IN MAGANYE

Oluanda (mume, 18)

Gidi (mume, 38)

Wema (mke, 40)

UMATI ( wake na waume umri tofauti)

SCENE THREE : AT MAGANYE POLICE STATION

e QOluanda (mume, 18)
e Gidi (mume, 38)
e |nspekta Joe (mume, 30)
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UTANGULIZI:
Salamu nyingi mpenzi msikilizaji wa kipindi hiki cha “Noa bongo,jenga

maisha yako”. Sikiliza na uboreshe maisha yako! Hiki nikipindi cha
saba tukiangazia, “ Walemavu barani Afrika”. Ndugu na dada
waliosahauliwa katika jamii. Kipindi kilichopita, Oluanda alimweleza
Kangwa kuhusu mipango yake, na baadaye, pia akamdokezea
mamake, Tofu. Je ni mipango ipi na Oluanda anapanga kuitekeleza
vipi? Kangwa, upande mwengine alikuwa tayari kuwaeleza wazazi
wake- wakwasi Bw na Bi. Mali — wataukubali usuhuba wake na
Oluanda? Tutajua mbivu na mbichi katika kipindi hiki cha leo isimu ya
“Vita vya kutaka haki na usawa”. Tujiunge na familia ya Mali

wanapomsikiliza binti yao Kangwa.

SCENE ONE : INSIDE THE LIVING ROOM OF THE MALI'S

1. SFX: MUSIC PLAYS FROM STEREO A BIT
LOUDLY
2. BW. MALI: Kangwa, hebu punguza huo muziki kidogo leo

tumekuwa na siku ngumu..
VOLUME REDUCED BUT STILL PLAYS
FROM BACKGROUND

3. Bl. MALI: Haya, mama. Ulitaka kutuambia nini?

4. KANGWA: Baba na mama. Tangu nikiwa msichana mdogo
mulinifunza kuheshimu watu wote, kuwapa
usawa na kuwa mnyenyekevu. Sijawahi
kufanya hivyo hapo awali lakini sasa nimepata

hiyo fursa, na nataka nyinyi munisaidie.
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. BW. MALI:

. KANGWA:

. Bl. MALI:

. BW. MALI:

. KANGWA:

Kangwa,Bila shaka, lakini ulitaka kufanya nini

haswa?

Nitakueleza baba. Oluanda na mimi tunataka
kuhamasisha wale wote walio na ulemavu
wowote wa kimaumbile hapa Maganye, na
tupange maandamano ya amani...

itatulazimu....

(Shocked) Ati? Hebu rudia tena?

Mama Kangwa, hebu muache mwanetu

amalize usemi wake kwanza...

Asante baba, mnafahamu yaliyompata
Oluanda. Alifukuzwa shule ati sababu yeye ni
mlemavu. Watu hawa hawapewi nafasi sawa
kamwe. Lakini unajua nini? Hata wao wana
ndoto na maono. Mbali na hayo,sisi, watu
tunaojiita kamili huzidi kuwagandamiza. Katika
sehemu za umma ni ngazi pekee
zinazojengwa, bila kujali wanaotumia magongo
na vigari vya walemavu. Katika mashule
wanahujumiwa, madukani hawathaminiwi, licha
ya kuwa hawaajiriwi kazi. Ungelihisi nini kama
ingelikuwa wewe? Ungelihisi nini kama
ingelikuwa ni mimi? Tutawalaumu kweli

watakapo omba?
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11.

12.
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BW. MALI :

Bl. MALI:

BW. MALI:

Bl. MALI :

BW. MALI:

KANGWA:

Bl. MALI:

(Impressed) Hapana! Binti yangu. Huo ni
mtazamo mzuri. Niko tayari kukusaidia kwa hall
na mali. Nafurahi mno kuwa nina binti kama

wewe.

(Hysterical) Nyinyi wawili mumepagawa?
(Shocked) mumewangu, umeelewa maneno

anayosema Kangwa kweli?

(Happy mood) Bila shaka. Binti yetu anataka
kuwasaidia wale ambao miaka mingi
Hajawahi kuzungumza mambo ya busara kama

haya awali.

Kangwa, binti mrembo wa Bw na Bi. Mali,
akiandamana mavumbini Maganye
amezungukwa na vilema, vipofu, mabubu

kutoka kila pahala. Hiyo picha iko sawa kwako?

Tena sawa kabisa. Isitoshe, hata kuwa pekee.

Nitakuwa nae ubavu kwa ubavu!

Asante baba. Mama pia wewe utajiunga nasi?

Nataka tuchukuwe jukumu kama familia..

(Dry sarcasm) Hata nikauwawa! Kama nyinyi
wawili mwataka kujiigiza kuwa mamaTheresa

na Nelson Mandela. Karibuni. Naenda kulala .
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SFX:

BW.MALI:

HIGH HEEL SHOES WALK AND FADE AWAY

Usijali kuhusu mamako. Ameudhiwa na mambo
mengine. Najua hasira zikimwisha atabadili
mawazo yake . Nieleze zaidi kuhusu huyu

kijana....

19. MSIMULIZI: Kangwa alimuhadithia babake yote anayojuwa

kumhusu Oluanda, na Bw. Mali akavutiwa, alitaka sana kukutana

na Oluanda. Siku iliyofuata, badala ya kupiga rangi na kushona

viatu, Oluanda alijiandaa kutoka nyumbani. Aliamuwa kuzuru

soko la Maganye ili kuwanasihi walemavu wengine mule sokoni,

waliokwenda kuombaomba wanunuzi na watembezi wengine.

Miongoni mwa walemavu hao walikuwa Gidi na Wema. Endelea

kusikiliza.

SCENE TWO: MARKET PLACE IN MAGANYE

20.

21.

22.

SFX :

WEMA:

OLUANDA:

MARKET AMBIENCE

(Begging, sound of some coins) Saidia..
saidia maskini niko na watoto wawili.. tafadhali

saidia..

(Calling out) Sikilizeni. Tafadhali naomba
munisikize. Kwa majina naitwa Oluandana nina
jambo muhimu la kuwaeleza. Wengi wenu
hamunijui,hilo sio muhimu kwa sasa. Niko hapa
kwa ajili ya matatizo hayo yanayowakumba kwa

sababu pia mimi yananikumba. Ni miaka mingi
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SFX:

OLUANDA:

WEMA:

OLUANDA:

GIDI:

jamii imekuwa ikitutenga. Hili, lazima likome!

CROWD MURMURS IN DISAGREEMENT/
AGREEMENT

Ninapowatazama mukiombaomba sioni sababu
muafaka ya kufanya hivyo kwani wengi
mutakapopewa nafasi hiyo. Na kama ilivyo,kwa
sasa hawataki kutupa nafasi hiyo basi ipo haja
ya kupigania nafasi hiyo!!!,

Huyu kijana anatupotezea wakati. Anajuwa

nini? Hajui sisi tuna familia za kulea?

Kweli, sina familia ya kulea na pia mimi ni
mdogo ki umri kati yenu hapa.lakini hilo
halibadilishi ukweli wa kuwa sote tumenyimwa
haki zetu. Nilipokatwa mguu wangu mimi
nilifukuzwa shule. Sijui hadithi zenu lakini
lazima kuna pahala umewahi kutengwa au
kunyimwa haki yako kwa sababu wewe ni

mlemavul!

Kijana anasema ukweli. Nilipoteza kazi yangu
kiwandani baada ya kupata ajali na kupoteza
jicho moja. Baada ya hapo sikuweza tena
kupata kazi nyengine, nimezuru warsha nyingi
za walemavu. Munajua kuwa asilimia 80 ya

walemavu waliofikia umri wa kufanya kazi
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SFX:

OLUANDA:

WEMA:

OLUANDA:

GIDI:

WEMA:

GIDI:

OLUANDA:

GIDI:

amba hawaajiriwi!

MORE MURMURS FROM CROWD

(Shocked) Ati asilimia 807 Na sina shaka hao
asilimia 20 ambao wameajiriwa wanalipwa

mshahara duni au wamejiajiri wenyewe!

Kijana, chunga mdomo wako! Sasa

unatushauri tufanye nini?

Wengi wenu munapiga kura msimu huo

unapofika sivyo?

Kulingana na hesabu , walemavu wanatimia

asilimia10 ya jumla ya hesabu ya watu nchini.

Zungumza lugha rahisi tuelewane! Ukitaja

maasilimia si wote tulienda shule eti, ala!

Samahani, umesema kweli. Ni asilimia 1 pekee
ya wanawake walemavu katika nchi
zilizoendelea ndio wamesoma. Yani wanaweza

kuandika na kusoma.

Sawa, ni hivi. Tuseme hapa Maganye kuna
wakaazi 500,000, asilimia10 yake watakuwa...

50,000. Watu eh, sio pesa...
(Laughter from crowd))
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WEMA:

OLUANDA:

SFX:

OLUANDA:

GIDI:

OLUANDA:

GIDI:

Haiwezekani! Kwani tuko wengi sana hapa
Maganye?wengine wako wapi? Tunaojijuwa ni

wachache tu...

Swali zuri. Lakini jibu tunalo. Wengine wetu
wamefichwa; hata labda ni kwa sababu ya hila
za familia zao. Lengo langu ni kuwauliza
wanasiasa, serikali, viongozi wa kidini na
wowote wale wajue kuwa sisi tuko na matatizo
yetu ni kadha wa kadha. Kutekeleza hayo ni

sharti tuwe na maandamano ya amani...

MURMURS AND LAUGHTER FROM CROWD

Labda hamuoni umuhimu wake, lakini
tutawakilisha hoja zetu! tutasikika. Hatufai
kudharauliwa na mwanasiasa yeyote iwapo
tunazo kura 50,000.

Oluanda, sitaki kukuvunja moyo lakini hili
sidhani kama litawezekana. Maneno ni matamu
sana. Lakini je tutakapotumiwa vikosi vya
askari? Umefikiria hilo?

La, sijafikiria hilo. Lakini ni nani atakayemtupia
mlemavu bomu la kutoa machozi? Jamii

haitakubali hayo pia! Ama?

Labda unasema kweli. Tuombe iwe vile
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usemavyo.

44. MSIMULIZI: Oluanda aliwashawishi walemavu fulani kujiunga

nae katika maandamano jijini ili kushinikiza haki zao. Baada ya

hapo alihitaji kuzungumza na marafiki zake wa kitambo, Magoto

na Karemi. Pia walihitaji kibali cha maandamano kutoka kituo cha

polisi cha Maganye. Hivyo, Oluanda na Gidi walikwenda kituo

kilichokuwa karibu na soko na inspekta Joe alikuwa yuko kwenye

Zamu.

SCENE THREE: AT MAGANYE POLICE STATION

45.

46.

47.

48.

49.

50.

o1,

SFX:

GIDI:

SFX:

OLUANDA:

INSP.JOE:

SFX:

INSP. JOE:

OLD TYPEWRITER BEING USED TO TYPE;
OFFICE TALK IN THE BACKGROUND:;
POLICE CAR SIRENE FROM OUTSIDE

Habari afisaa.

TYPING CONTINUES,SOUND OF
CRUTCHES APPROACHING

(Calmly) Samahani bwana, tunaweza...

(Irritated) Muna nini nyinyi watu? Hamuoni niko
kazini? Haya shikeni!

COINS JINGLING IN POCKET, THEN PUT ON
TABLE

Hizi ndizo niko nazo leo... ondokeni!
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GIDI:

INSP.JOE:

OLUANDA:

INSP.JOE:

GIDI:

OLUANDA:

INSP.JOE:

Bwana, hatukujia senti zako. Tumekuja hapa

kuuliza kibali.

(Surprised) Kibali? Kibali gani? Kwani
munahitaji kibali kuombaomba hapa? Sijaona
hiyo!l. (regret) Poleni sio ati ninasema
kuwaudhi nyinyi. Singependa kuwa katika hali
yenu. Poleni tena. Sasa kibali ni cha nini?

Sisi ni wawakilishi wa walemavu hapa
Maganye. Tunaomba kibali cha kufanya

maandamano ya amani...

(Laughs out loud) Munataka kunivunja mbavu.
Hicho ni kichekesho kizuri sana lakini sasa nina
kazi zakufanya (Pause) Hivi kumbe si mzaha?

Alaa, sawa, malalamishi yenu ni nini?

Kiburi kama chako. Watu hawatuchukulii kama
wanadamu mara nyingi. Tunahitaji nafasi sawa

katika jamii..

Ndio tuko hapa kuuliza kibali na ulinzi wakati

huo wa maandamano
(Serious tone) Sasa jambo kama hili ni geni

kwangu, siwezi kuamuwa peke yangu. ltanibidi

niongee na wakubwa. Tafadhali rudini kesho.

10
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HITIMISHO:
Hivyo ndivyo ilivyokuwa. Oluanda na Gidi hawangeweza kumshurutisha

Inspekta Joe zaidi. Waliondoka kurudi sokoni kuwa taarifu wenzao
waliowangoja pale. Kutatokea nini baadaye?Je, askari watawaruhusu?
Je, waliokuwa nae shuleni Oluanda watasema nini baada ya kualikwa na
Kangwa .Je, wanasiasa watamuelewa na kumuunga mkono? Usikose
majibu hayo na mengineo katika kipindi kifuatacho. Ukitaka kusikiza tena
kipindi hiki au chengine tafadhali tembela tovuti zetu www.dw-
world.de/lbe.

Hadi wakati huo,nakutakia wakati mufti.
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